• Home|

Rẽ phải khi đèn đỏ: Coi chừng bị phạt !

04/10/2016

Việc rẽ phải khi đèn đỏ là đúng hay sai?

Việc xe máy có được phép rẽ phải khi đèn đỏ tại các ngã ba ngã tư hay không đa phần người tham gia giao thông đều mù mờ. Có người nói được, có người lại cho rằng là sai luật. Và câu chuyện là dù biết sai thì phần đông người vẫn đi vì tiện.

den do blogtin (1)

Người tham gia giao thông vẫn còn mơ hồ chuyện có được rẽ phải khi đèn đỏ. (Ảnh: internet)

Lúc vô tình nào đó, bạn đang đứng chờ đèn đỏ nhưng vị trí lại sát mép lề bên phải, bạn sẽ thấy những cái nhìn khó chịu, sẽ nghe tiếng kèn xe phía sau bóp inh ỏi để được rẽ phải.

Vậy rẽ phải khi đèn đỏ là đúng hay sai?

Theo Luật Giao thông đường bộ năm 2008 thì khi thấy đèn tín hiệu giao thông chuyển sang màu đỏ, người điều khiển phương tiện tham gia giao thông phải dừng lại.

Trường hợp vi phạm rẽ phải khi đèn tín hiệu chuyển sang màu đỏ, người điều khiển phương tiện vẫn bị lực lượng chức năng xử phạt, cụ thể như sau:

– Phạt tiền từ 1.200.000 – 2.000.000 đồng và tước GPLX 01 – 03 tháng đối với người điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô không chấp hành hiệu lệnh đèn tín hiệu giao thông (căn cứ Điểm a Khoản 5 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

– Phạt tiền từ 300.000 – 400.000 đồng và tước GPLX 01 – 03 tháng đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy không chấp hành hiệu lệnh đèn tín hiệu giao thông (căn cứ Điểm c Khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP).

den do blogtin (2)

Đèn đỏ rẽ phải cũng là sai luật. (Ảnh: internet)

Ngoài ra, khi rẽ phải mà không bật tín hiệu đèn xi nhan cũng là một hành vi vi phạm.

Cụ thể:

– Phạt tiền từ 300.000 đến 500.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây: Chuyển làn đường không đúng nơi cho phép hoặc không có tín hiệu báo trước” đối với người ngồi trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ (căn cứ Điểm a khoản 2 điều 5 Nghị định 171/2013/ND-CP).

– Phạt tiền từ 80.000 đến 100.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm một trong các hành vi sau đây: Chuyển làn đường không đúng nơi được phép hoặc không có tín hiệu báo trước, đối với xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ (căn cứ Điểm a khoản 2 điều 6 Nghị định 171/2013/ND-CP).

Theo Thethaovanhoa

Tin liên quan

Loading...