• Home|

Rồng Xanh 2016: Cuộc tái đấu của 3 chiến mã xứ Hàn từng gây kinh ngạc LHP Cannes

25/11/2016

“The Wailing”, “Train to Busan” hay “The Handmaiden”, đâu sẽ là tác phẩm được xướng tên nhiều nhất tại Lễ trao giải Rồng Xanh lần thứ 37?

Bên cạnh “Oscar Hàn Quốc” Grand Bell Awards, Blue Dragon Awards (Giải Rồng Xanh) cũng là một trong những giải thưởng điện ảnh lâu đời và uy tín nhất của xứ kimchi. Trải qua 36 lần tổ chức, những cái tên từng được vinh danh tại đây luôn nhận được sự ngưỡng mộ, yêu mến từ phía công chúng. Năm 2015, giải thưởng Bộ phim hay nhất đã được trao cho Assassination của đạo diễn Choi Dong Hoon, trong khi danh hiệu Ảnh đế và Ảnh hậu lần lượt thuộc về hai diễn viên Yoo Ah In và Lee Jung Hyun.

Giải thưởng Rồng Xanh

Năm nay, Rồng Xanh tiếp tục trở thành tâm điểm chú ý của dư luận khi có tới hàng chục tác phẩm xuất sắc tham gia tranh giải, cùng với đó là sự xuất hiện của rất nhiều ngôi sao nổi tiếng tại lễ trao giải lần thứ 37 sẽ diễn ra vào tối nay, ngày 25/11. Đặc biệt, cuộc tái đấu giữa ba cái tên từng gây “sóng gió” tại Cannes là The Wailing, Train to Busan và The Handmaiden cũng khiến người hâm mộ hết sức quan tâm và trông đợi.

“The Wailing”

The Wailing, Train to Busan và The Handmaiden là 3 bộ phim hàn từng được mời tham dự Liên hoan phim Cannes lần thứ 69 hồi tháng Năm vừa qua. Tại Rồng Xanh năm nay, đây cũng là 3 tác phẩm nhận được nhiều đề cử nhất. The Wailing của đạo diễn Na Hong Jin dẫn đầu với 12 đề cử trên tổng số 15 hạng mục trao giải, trong khi “bom tấn quốc dân” Train to Busan của đạo diễn Yeon Sang Ho giành được 11 đề cử tại 10 hạng mục, còn The Handmaiden của đạo diễn Park Chan Wook về thứ ba với số đề cử là 9.

“Train to Busan”

Có tới 4 hạng mục có sự tham gia tranh giải của cả 3 phim, đó là Bộ phim hay nhất, Quay phim xuất sắc nhất, Chỉ đạo nghệ thuật xuất sắc nhất và Ánh sáng xuất sắc nhất. Mặc dù các đối thủ đều là những gương mặt cực kì đáng gờm, song với chất lượng nội dung cùng số lượng đề cử áp đảo như thế này, việc The Wailing, Train to Busan và The Handmaiden phải ra về với chỉ ít ỏi chiến thắng trong tay quả là điều khó khả thi.

“The Handmaiden”

Các tác phẩm đáng chú ý khác của năm như The Age of Shadows, Inside Men, Asura: The City of Madness, Tunnel đều giành được 6 đề cử, trong đó The Age of Shadows của đạo diễn lừng danh Kim Jee Woon chính là bộ phim đã được Cục Điện ảnh Hàn Quốc gửi tới tranh giải tại Oscar lần thứ 89, hạng mục Phim nói tiếng nước ngoài hay nhất.

Các phim còn lại: The Priests 5 đề cử; Dongju: The Portrait of a Poet 4 đề cử; The Last Princess và Familyhood 2 đề cử; Worst Woman, Steel Flower, The Bacchus Lady, Insane, One Way Trip, Spirits’ Homecoming, The World of Us, The Net và A Break Alone mỗi phim 1 đề cử.

“The Age of Shadows”

Lễ trao giải Rồng Xanh lần thứ 37 sẽ được tổ chức tại Đại học Kyung Hee, Seoul, hàn Quốc và được đài SBS truyền hình trực tiếp từ 19h55 giờ địa phương (17h55 giờ Việt Nam) vào tối nay, ngày 25/11.

Danh sách đề cử Giải Rồng Xanh 2016

Bộ phim hay nhất

The Wailing

Dongju: The Portrait of a Poet

Train to Busan

Inside Men

The Age of Shadows

The Handmaiden

Đạo diễn xuất sắc nhất

Kim Jee Woon (The Age of Shadows)

Park Chan Wook (The Handmaiden)

Lee Joon Ik (Dongju: The Portrait of a Poet)

Na Hong Jin (The Wailing)

Woo Min Ho (Inside Men)

Nam diễn viên chính xuất sắc nhất

Song Kang Ho (The Age of Shadows)

Jung Woo Sung (Asura: The City of Madness)

Kwak Do Won (The Wailing)

Lee Byung Hun (Inside Men)

Ha Jung Woo (The Tunnel)

Nữ diễn viên chính xuất sắc nhất

Son Ye Jin (The Last Princess)

Han Ye Ri (Worst Woman)

Kim Min Hee (The Handmaiden)

Yoon Yeo Jung (The Bacchus Lady)

Kim Hye Soo (Familyhood)

Nam diễn viên phụ xuất sắc nhất

Kim Eui Sung (Train to Busan)

Um Tae Soo (The Age of Shadows)

Jun Kunimura (The Wailing)

Ma Dong Suk (Train to Busan)

Oh Dal Su (The Tunnel)

Nữ diễn viên phụ xuất sắc nhất

Park So Dam (The Priests)

Jung Yoo Mi (Train to Busan)

Ra Mi Ran (The Last Princess)

Bae Doona (The Tunnel)

Chun Woo Hee (The Wailing)

Nam diễn viên mới xuất sắc nhất

Lee Won Geun (The Net)

Lee Sang Yoon (Insane)

Park Jung Min (Dongju: The Portrait of a Poet)

Joo Woo Jin (Inside Men)

Ji Soo (One Way Trip)

Nữ diễn viên mới xuất sắc nhất

Kang Ha Na (Spirits’ Homecoming)

Kim Hwan Hee (The Wailing)

Jung Ha Dam (Steel Flower)

Kim Tae Ri (The Handmaiden)

Yoon Joo (A Break Alone)

Đạo diễn mới xuất sắc nhất

Yeon Sang Ho (Train to Busan)

Jang Jae Hyun (The Priests)

Kim Tae Gon (Familyhood)

Lee Il Hyung (A Violent Prosecutor)

Yoon Ga Eun (The World of Us)

Biên kịch xuất sắc nhất

Park Joo Suk (Train to Busan)

Kim Sung Hoon (The Tunnel)

Shin Yeon Shik (Dongju: The Portrait of a Poet)

Woo Min Ho (Inside Men)

Na Hong Jin (The Wailing)

Quay phim xuất sắc nhất

Lee Mo Gae (Asura: The City of Madness)

Chung Chung Hoon (The Handmaiden)

Lee Hyung Duk (Train to Busan)

Hong Kyung Pyo (The Wailing)

Biên tập xuất sắc nhất

Kim Sang Bum và Kim Jae Bum (Inside Men)

Kim Chang Joo (The Tunnel)

Yang Jin Mo (Train to Busan)

Kim Sun Min (The Wailing)

Sin Min Kyung (The Priests)

Chỉ đạo nghệ thuật xuất sắc nhất

Lee Hoo Kyung (The Wailing)

Lee Mok Won (Train to Busan)

Jang Geun Young (Asura: The City of Madness)

Jo Hwa Sung (The Age of Shadows)

Ryu Sung Hee (The Handmaiden)

Ánh sáng xuất sắc nhất

Lee Sung Hwan (Asura: The City of Madness)

Bae Il Hyuk (The Handmaiden)

Park Jung Woo (Train to Busan)

Kim Chang Ho (The Wailing)

Âm nhạc xuất sắc nhất

Jang Young Kyu và Dalparan (The Wailing)

Kim Tae Sung (The Priests)

Lee Jae Jin (Asura: The City of Madness)

Jo Young Wook (The Handmaiden)

Mowg (The Age of Shadows)

Giải thưởng Kỹ thuật

Kim Nam Sik (The Tunnel)

Jo Sang Kyung (The Handmaiden)

Kwak Tae Yong and Hwang Hy Kyun (Train to Busan)

Baek Sang Hoon (The Priests)

Heo Myung Haeng and Choi Bong Rok (Asura: The City of Madness)

Theo Trí Thức Trẻ

Tin liên quan

Loading...